พาตะลุย ถนนพระอาทิตย์ ภายใน 1 วัน (ฉบับย่อของกินล้วน ๆ )
ว่าง ว่าง ว่าง…. เวลาว่างช่างมีน้อยนิด ฮ่าๆๆๆ งานนี้เอาใจคนที่มีเวลาว่างอันน้อยนิดอย่างเราๆ จะออกต่างจังหวัดก็ยาก จะไม่ไปไหนเลยก็ไม่ได้ !!! ผิดคอนเซ็ปต์สายเที่ยวหมด หลังจากนั่งพินิจพิจารณากับคุณเพื่อนแล้ว ก็ตกลงกันได้ว่า…ไปเดินถ่ายรูปเล่นชิคๆ แถว ” ถนนพระอาทิตย์ “ กันดีกว่าเพราะของกินก็เยอะดีด้วย…..ก่อนไปก็หาข้อมูลมาพอสมควรเจอร้านนึงชื่อร้าน “โรงน้ำชามิตรามิตร” เราก็สอบถามข้อมูลกับทางร้านว่าร้านเปิดวันไหนอะไรยังไงวางแผนกันเรียบร้อย แล้วก็ออกเดินทางกันเล๊ยยยยยย
![](http://www.panneehotelkhaosan.com/wp-content/uploads/2020/06/1465890643_c7e5797e1607df0a2fb41fc6fe53f0a7.jpg)
ระหว่างเดินทางมาที่ “ถนนพระอาทิตย์” เราก็ได้ทำการเสิร์ชหาข้อมูลด้วย 4G ความเร็วสูงสุดในประเทศไทยได้ความว่า…ร้านที่เด้งขึ้นมาติดอันดับมีอยู่ไม่น้อยเลยแต่เราก็คัดเลือกผู้เข้ารอบมาได้ประมาณ 5 ร้านด้วยกัน จะเก็บร้านครบมั้ยเดี๋ยวต้องตามมาดูกันค่ะ ฮ่าๆๆๆ
หลังจากถึงก็ตั้งใจว่าจะไปร้าน โรงน้ำชาเป็นร้านแรกปรากฏว่า….มาถึงร้านก็ตามหาร้านไม่เจอ เปิด Map นำทางก็บอกว่าถึงที่หมายแล้ว…เราเลยลองเดินไปถามคุณลุงเจ้าของร้านเย็นตาโฟที่อยู่ติดกันดูว่าร้านโรงน้ำชาอยู่ตรงไหน?
เรา : คุณลุงคะรู้จักร้าน “โรงน้ำชามิตรามิตร” มั้ยคะ?
คุณลุง : นี่ไงร้านติดกันนี่ไง แต่เค้าไม่เปิดมาหลายวันแล้วนิ เนี่ยเมื่อเช้าไฟฟ้าเพิ่งมาตัดหม้อแปลงไฟฟ้าไป สงสัยเค้าจะปิดถาวรแล้วมั้ง…
เรายืนทำหน้างงใส่เพื่อน ฮ่าๆๆ ร้านปิด!!!!
คุณลุง : มาๆ อย่างเพิ่งงง มาพักเหนื่อยกินเย็นตาโฟ กินน้ำเย็นร้านลุงก่อน มาๆ
![](http://www.panneehotelkhaosan.com/wp-content/uploads/2020/06/1465896410_bafb7cb7be6932943bb6371972ae31b1.jpg)
เรามองหน้ากับคุณเพื่อน อะๆ แวะกินเย็นตาโฟวางแผนกันก่อนจะเอาไงต่อ
![](http://www.panneehotelkhaosan.com/wp-content/uploads/2020/06/1465896410_40145ff40baceba6798e488d0e89ee72.jpg)
ร้าน “พัวกี่” ร้านนี้ก็ถือว่าติดอันดับในการค้นหาหลายๆ คนต้องแวะเมื่อมาถึงถนนพระอาทิตย์
นั่งกินไปสักพักคุณลุงเจ้าของก็เดินมาคุยด้วย คุยไปคุยมาคุณลุงก็บอกว่า “อ้าว นั่นไง อาจารย์เจ้าของร้านน้ำชาเค้ามาแล้ว” เราก็ดีใจกันใหญ่จนกะจะลุกจากที่นี่ไปนั่งต่อร้านน้ำชาเลย แต่…!!! ลืมคิดไปเนอะว่าที่ร้านโดนตัดไปแล้วต้องรอเค้ามาต่อให้อีก ฮ่าๆ นี่ตั้งใจมาร้าน “โรงน้ำชามิตรามิตร” นานแค่ไหนชั้นก็จะรอออออออ
![](http://www.panneehotelkhaosan.com/wp-content/uploads/2020/06/1465898541_94621f87a9847abe06e748c1e4f3b8c3.jpg)
แต่ระหว่างรอร้านน้ำชาเปิด เราก็ไปเดินเล่นกะว่าเดินตามหาร้านที่คัดเรื่องมา ถามทางคุณลุงเรียบร้อยก็ออกเดินทางกันโลดดด ร้านแรกที่เราเลือกคือ “ขนมเบื้องแม่ประภา” และอีกที่คือร้าน “ปาท่องโก๋” ก่อนออกมาคุณลุกบอกมาออกจากร้านไปทางขวามือ ตรงไปอย่างอย่างเดียวเลยไม่ไกลๆ เดินออกมาสักพักไม่ถึงสักที
เรา : จ้าาาาคุณลุง…ไหนบอกไม่ไกลไงหนูเดินจนเหงื่อท่วมแล้วเนี่ยยยย
คุณเพื่อน : เฮ้ยมันอาจจะไม่ไกลสำหรับคนแถวนี้ แต่สำหรับเราโคตรไกลเลยอะ 5555+
![](http://www.panneehotelkhaosan.com/wp-content/uploads/2020/06/1465899853_3d95a845ead21ef73a72a5c19088805a.jpg)
เดิมๆ บ่นๆ มาสักพักเย้ !!ถึงแล้ววววร้าน “ขนมเบื้องแม่ประภา” ที่ร้านมีไส้เค็มกับไส้หวาน ราคาชิ้นละ 12฿ เราเลยสั่งมาอย่างละ 2 ชิ้น
![](http://www.panneehotelkhaosan.com/wp-content/uploads/2020/06/1465899853_35fb9bee69d74bf321ef7ae0c6d396a7-1.jpg)
![](http://www.panneehotelkhaosan.com/wp-content/uploads/2020/06/1465899853_f3275f3d45878a6f9d4d3284ea830868.jpg)
![](http://www.panneehotelkhaosan.com/wp-content/uploads/2020/06/1465899853_cd3cc1d31cd53c8ed7e213d4ee824421.jpg)
![](http://www.panneehotelkhaosan.com/wp-content/uploads/2020/06/1465902188_62a60f862b5b188d060f2e1d6cd7960d.jpg)
สำหรับขนมเบื้อง…ส่วนตัวชอบกินขนมเบื้องไส้หวานมากๆ อยู่แล้วพอมาเจอไส้หวานร้านนี้ โอ้โหหหหห ติดใจอย่างแรง55555+ ชิ้นละ 12฿ ถามว่าแพงมั้ย? ก็แพงนะถ้าเทียบกับขนมเบื้องทั้วๆ ไปแต่ที่นี้ชิ้นใหญ่และให้ไส้แบบเต็มๆ มากกกก เอาเป็นว่าถูกใจๆ ชั้นรักไส้หวาน แต่ถ้าจะพูดถึงไส้เค็มส่วนตัวไม่ค่อยชอบอยู่แล้ว ที่ร้านนี้เมื่อตอนชิมๆ ดูรสชาติออกจะคล้ายๆ กินห่อหมก(ความคิดเห็นส่วนตัว) ไม่ค่อยโอเคเท่าไร แต่ก็อยากให้ไปลองดูนะคะ หลายคนอาจะชอบก็ได้
กินขนมเบื้องเสร็จก็ได้เวลา เดิน เดิน เดิน ต่อไปค่ะ ไปตามหาร้านปลาท่องโก๋กันต่อเด้ออออ…..
![](http://www.panneehotelkhaosan.com/wp-content/uploads/2020/06/1465903722_0c00a99130da5db6bdf4e46ad72362df.jpg)
![](http://www.panneehotelkhaosan.com/wp-content/uploads/2020/06/1465903722_04e9416e4f472ae0c8c95478f1e6f160.jpg)
![](http://www.panneehotelkhaosan.com/wp-content/uploads/2020/06/1465903722_911d83de5b1b117231af151c0e24f59f.jpg)
อะ อะ อะ ก็ตึกมันมีความคูลลลลล แวะถ่ายรูปกันก่อน (ขอบคุณภาพจากเหยื่อผู้โชคร้ายที่เดินผ่านมา) หลังจากแวะถ่ายภาพท่ามกลางแสงแดดได้หนึ่งอัลบั้ม!!! ก็เดินกันต่อเลยค่ะ
![](http://www.panneehotelkhaosan.com/wp-content/uploads/2020/06/1465904832_e38a05f29bde8812ad65cb4de50d1665.jpg)
ไม่มีอะไรมากแค่อยากได้ฟิวข้ามถนน เลยให้เพื่อนเดินข้ามไปอีกฝั่ง5555+
![](http://www.panneehotelkhaosan.com/wp-content/uploads/2020/06/1465904832_48f8b76be760177db63a23c9dd29abe7.jpg)
มาถึงแล้วจ้าาาาา ร้าน”ปาท่องโก๋” ไม่ต้องลีลามาก ดูเมนูแล้วสั่งเลยเด้ออออ
![](http://www.panneehotelkhaosan.com/wp-content/uploads/2020/06/1465904832_f163d21fed4fb0e65711587bea23e2d9.jpg)
เมนูร้าน”ปาท่องโก๋”
![](http://www.panneehotelkhaosan.com/wp-content/uploads/2020/06/1465904832_147393a21e53632665198310c8b8ad92.jpg)
เลือกสั่งเมนู “ปาท่องโก๋ ไอศกรีม”
![](http://www.panneehotelkhaosan.com/wp-content/uploads/2020/06/1465905229_526e4da9cd9c579de21feb93a907da11.jpg)
สำหรับเมนูที่เลือกสั่งมาลอง ปาท่องโก๋ไอศกรีม เลือกไอศกรีมเองได้ด้วยจ้าเราเลือกเป็นเบอร์รี่น้ำผึ้ง ที่นี้เป็นไอศกรีมโฮมเมดนะคะ รสชาติส่วนตัวเลยนะคิดว่าปาท่องโก๋รสชาติทั่วไปค่ะ แต่ชอบไอศกรีมมาก ออกหวานๆ เปรี้ยวๆ แก้ร้อนได้ดีมาก แต่เค้าไม่ชอบที่ราดช็อคโกแลตมาเยอะเกินไปมันเลี่ยนๆ 55555+
หลังจากกินเสร็จก็เกือบๆ 4 โมงเย็นได้ และเราก็ยังไม่ลืมร้านโรงน้ำชานะคะ ไฟน่าจะมาได้แล้วละมั้งงงง เลยเดินกลับไปที่ร้านอีกรอบ
![](http://www.panneehotelkhaosan.com/wp-content/uploads/2020/06/1465906226_ce1a6ecf9a559966973b228287ac958d.jpg)
![](http://www.panneehotelkhaosan.com/wp-content/uploads/2020/06/1465906226_2c1f867c45ace5d1bcbfb906ad89159c.jpg)
![](http://www.panneehotelkhaosan.com/wp-content/uploads/2020/06/1465906226_97ae291647fead0b0efc9a06698ddd3b.jpg)
แท่นแท๊นนนนนนน เดินกลับมาถึงร้านเปิดพอดีเลยจ้าาาา อย่ารอช้าขอเข้าไปรับแอร์เย็นๆ หน่อย555555+
![](http://www.panneehotelkhaosan.com/wp-content/uploads/2020/06/1465906549_0171f3cec8806a2a4b4758316026eeec.jpg)
![](http://www.panneehotelkhaosan.com/wp-content/uploads/2020/06/1465906549_3a143c8c7310c07759509f44eff2cea2.jpg)
![](http://www.panneehotelkhaosan.com/wp-content/uploads/2020/06/1465906549_9a63d90631375a994803ff2a86515505.jpg)
![](http://www.panneehotelkhaosan.com/wp-content/uploads/2020/06/1465906818_ad9a856d09c62eb46a8ad6b038893194.jpg)
![](http://www.panneehotelkhaosan.com/wp-content/uploads/2020/06/1465906549_cb27dc1dc435dc8e862b381781dec910.jpg)
บรรยากาศร้านเป็นไงหรอ? แว๊บแรกที่เห็นคิดในใจ เออแปลกดีไม่เคยนั่งร้านที่ตกแต่งแบบนี้เลย จะให้อารมณ์เหมือนหลุดไปอยู่ในประเทศจีนยุคเก่าๆ หน่อย อ่อลืมบอกไปค่ะที่นี่ชาทุกตัวที่เสิร์ฟเป็นชาจีน มาพร้อมกับขนมเป็นเครื่องเคียง ราคาเริ่มต้นน่าจะประมาณ 150฿ ขึ้นไป ราคาขึ้นอยู่กับเกรดของชาแต่ละชนิดด้วยนะคะ
![](http://www.panneehotelkhaosan.com/wp-content/uploads/2020/06/1465906594_bf003dd0de75cfb377ec4dab132dfc60.jpg)
![](http://www.panneehotelkhaosan.com/wp-content/uploads/2020/06/1465906819_86693483a7fca669cd543d7deb306be2.jpg)
![](http://www.panneehotelkhaosan.com/wp-content/uploads/2020/06/1465906819_b4d75b98d6328c5ab8cf6d144cbcdcfd.jpg)
พอเข้าไปนั่งในร้านเจ้าของร้านก็แนะนำชาตัวนึงคือ “มิลล์อู่หลง” ด้วยความงงเลยถามเจ้าของร้านไป
เรา : มิลล์อู่หลงนี่เป็นไงคะ เหมือนชานมหรอคะ?
เจ้าของร้าน : ไม่ช่ายยยย มันเป็นชาอู่หลง ที่เค้าเรียกมิลล์อู่หลงเพราะมันจะมีกลิ่นหอมละมุนมากๆ
ฟังไปชักเคลิ้ม สั่งเลยเอาตัวนี้แหละคะ 55555+
![](http://www.panneehotelkhaosan.com/wp-content/uploads/2020/06/1465906819_a805b01ad60597144ee8de7810851480.jpg)
(มีขนมกล้วย ขนมฝักทอง ขนมชั้น และข้าวต้มมัด)
![](http://www.panneehotelkhaosan.com/wp-content/uploads/2020/06/1465906819_590c1966cccc525ccc42c5444551c3a4.jpg)
![](http://www.panneehotelkhaosan.com/wp-content/uploads/2020/06/1465907380_e06d061a77a7bde916b8a91163029d41.jpg)
![](http://www.panneehotelkhaosan.com/wp-content/uploads/2020/06/1465907380_f1239dfb9f4899f64a64e90966d2646a.jpg)
รสชาติชาก็ปกตินะเราว่า แต่ที่พิเศษคือกลิ่นของมัน… หอมจริงๆ หอมมากๆ กลิ่มหอมหวานอ่อนๆ เหมือนกลิ่นนมแต่ไม่ได้มีรสชาติอะไรนะคะ มีแค่กลิ่น คือดด คือชอบมาก
![](http://www.panneehotelkhaosan.com/wp-content/uploads/2020/06/1465964697_e226cf5061e5b14a27256b97d658b7bf.jpg)
นั่งจิบชาไปสักพักเจ้าของร้านก็มานั่งคุยด้วย สรุปท่านเป็นอาจารย์อยู่ที่ มธ.ท่าพระจันทร์ อาจารย์ก็มานั่งเล่าเรื่องประวัติเรื่องชา ที่เป็นยังไง แต่ที่พีคสุดคืออาจารย์เอากาน้ำชาออกมาโชว์ ฟังราคาแล้วแทบจะกอดไว้กลัวตกจริงๆ 5555+ สรุปคุยกันนานมากๆ จนดูเวลาก็จะมืดค่ำแล้วววว เลยขอตัวกลับก่อนดีกว่านะค้าาาาา
![](http://www.panneehotelkhaosan.com/wp-content/uploads/2020/06/1465907380_4bf64d277207395b80aaef7a0a1bb32b.jpg)
การเดินทางมาที่ถนนพระอาทิตย์ครั้งนี้ได้อะไรเยอะมากๆ นอกจากของกินอร่อยๆ ที่จะเพิ่มน้ำหนักให้เรา5555++ เรายังได้เจอกับคนที่ไม่รู้จักแต่คุยกันสนิทเหมือนญาติ เอ็นดูเราเหมือนลูกหลาน เล่านู่นนี่นั่นให้ฟังหลายๆ เรื่องที่เราไม่เคยได้รู้ มันเป็นเหมือนเปิดโลกใหม่ให้เราไปอีกแบบ และถ้าใครเล็งๆ ว่าจะมาหาของกินที่นี่ เราแนะนำเลยค่ะ รับรองว่าต้องติดมาแล้วมาอีกแน่นอนค่ะ
แหล่งที่มา : https://www.ryoiireview.com/